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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

--------------- 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA 

 

Juni 15, 2023 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tamko la THBUB wakati wa maadhimisho ya Siku 

ya Kupinga Ukatili Dhidi ya Wazee Juni 15, 2023 
 

Tarehe 15 Juni ya kila mwaka ni Siku ya Kimataifa ya kupinga vitendo 

vya ukatili dhidi ya wazee. Lengo la siku hii ni kuikumbusha jamii 

umuhimu wa kuwaenzi na kuwasikiliza wazee kuhusu hali zao 

sambamba na kuacha vitendo vya ukatili, manyanyaso na udhalilishaji 

dhidi ya wazee. Kauli Mbiu ya maadhimisho ya mwaka 2023 ni: “Wazee 

Wanastahili Heshima na Usikivu Wetu.” 

 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) ikiwa ni chombo 

chenye mamlaka kitaifa katika kulinda, kukuza na kutetea haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora, inaungana na wadau wote nchini 

katika maadhimisho hayo.  

 

THBUB inatambua, kuthamini na kupongeza jitihada zinazochukuliwa na 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

katika kushughulikia masuala mbalimbali yanayowakabili wazee, ikiwa ni 

pamoja na:  
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i) Kutoa vitambulisho vya matibabu bure (ICHF) kwa wazee 

wasiojiweza; 

 

ii) Kuanzishwa kwa Baraza la Wazee katika ngazi ya kitaifa na 

mabaraza ya wazee katika ngazi mbalimbali kote nchini; 

 

iii) Kutenga vyumba na watumishi maalum kwa ajili ya wazee katika 

vituo vya kutolea huduma za afya; 

 

iv) Kuanzisha Dawati la kuratibu huduma za afya kwa Wazee katika 

ngazi ya Wizara na katika Halmashauri; 

 

v) Kuweka madirisha ya wazee katika hospitali na vituo vya afya; 

 

vi) Kuanzisha mchakato wa malipo ya pensheni kwa wazee wote; 

 

vii) Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kulipa Pesheni Jamii kwa 

wazee wote wenye umri  wa miaka 70+; na 

 

viii) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kuendelea kuhudumia wastaafu. 

 

Pamoja na jitihada hizo, wazee bado wanakabiliwa na changamoto 

mbalimbali ikiwemo kuuliwa, kunyanyaswa na kupigwa kutokana na 

imani za kishirikina.  

 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, kwa upande wake  

imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kuhakikisha kuwa haki za wazee 

zinalindwa na kuhifadhiwa ikiwemo kupokea na kuyashughulikia 

malalamiko ya wazee na kutoa elimu kwa jamii kuhusiana na haki za 

wazee. 
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Kupitia siku hii, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) 

inapendekeza yafuatayo:  

i) Serikali iharakishe mchakato wa kutunga sheria maalum ya Wazee 

ili haki za wazee zilindwe kisheria; 

 

ii) Serikali ishirikiane na wadau mbalimbali kutoa elimu kwa jamii 

kuachana na ukatili dhidi ya wazee; na 

 

iii) Watanzania wote kuendelea kupinga vitendo vyote vya ukatili dhidi 

ya wazee. 

 

Mwisho, Tume inatoa wito kwa wananchi wote kwa pamoja tutekeleze 

wajibu wetu kwa wazee kwa kuhakikisha tunawalea, tunawaheshimu, 

tunawapatia ulinzi, usalama, chakula, mavazi na malazi.  

 

“Tuhakikishe wazee wanalindwa, wanasikilizwa, kupewa heshima 

na usikivu wa kila Mtanzania.” 

 

Imetolewa na: 

 

 

Mathew P. M. Mwaimu (Jaji Mstaafu) 

Mwenyekiti 
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